อาบน้ำทั้งที...ต้องดีต่อสุขภาพ
อาบน้ำทั้งที...ต้องดีต่อสุขภาพ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQe3mblXR4OfOuR6fxbSvsUr3RezXXeoVwzoqH0hg_lIE1Ma_YM1bfV7LXbEnGjOONr_FzLfI4gXECHEOyhcGTRrXgol_rM-3IPS6N04AtMo72Q8Fc9pa_UMoh_IT-Gf3WPVcDpHTqsUk/s1600/%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B3%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2583%25E0%25B8%25AB%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%25B5.jpg)
คนเรานอกจากอาบน้ำเพื่อชำระล้างร่างกายให้สะอาดแล้ว
หลายคนยังไม่ทราบว่า การอาบน้ำยังสามารถใช้ดูแลสุขภาพได้อีกด้วย วันนี้หมอตี๋ขอแนะนำว่าอาบน้ำแบบไหนเหมาะกับการรักษาสุขภาพ
1) อาบน้ำร้อน
การอาบน้ำร้อนจะช่วยบรรเทาความ เหนื่อยล้าให้กับร่างกาย ความเหนื่อยล้าเหล่านี้เกิดขึ้นจากการที่กล้ามเนื้อผลิตกรด Lactate ออกมามาก การอาบน้ำร้อนจะทำให้การเผาผลาญกระบวนการเมทาบอลิซึมของร่างกายเร็วขึ้น กรด Lactate ก็จะถูกส่งไปทำลายที่ตับได้เร็วขึ้นตามกัน การแช่น้ำร้อน 20 นาทีจะเท่ากับวิ่ง 500 เมตรเลยทีเดียว แต่การอาบน้ำร้อนไม่ควรอาบน้ำหรือแช่น้ำที่ร้อนจนเกินไป เพราะจะทำให้เหงื่อออกมากและอาจทำให้เป็นลมได้ง่าย นอกจากนี้น้ำร้อนยังทำให้ผิวแห้ง ฉะนั้นหลังจากอาบน้ำร้อนแล้วควรทาครีมบำรุงผิว เพื่อป้องกันไม่ให้ผิวแตกเป็นสะเก็ด
2) อาบน้ำเย็น
การอาบน้ำเย็นจะช่วงเพิ่มภูมิคุ้มกันให้กับร่างกาย ช่วยให้ผนังหลอดเลือดมีความยืดหยุ่น และ ช่วยรักษาความร้อนของร่างกาย หลายคนใช่วิธีอาบน้ำร้อนแล้วตามด้วยน้ำเย็นเพราะกลัวผิวแห้ง ซึ่งมีข้อควรระวัง เพราะจะทำให้ไม่สบายได้ เนื่องจากน้ำร้อนทำให้รูขุมขนเปิด การอาบน้ำเย็นต่อจะทำให้ความเย็นเข้าสู่ร่างกายง่ายขึ้น และทำให้เราไม่สบาย การอาบน้ำเย็น ไม่ควรอาบเวลาดึก เพราะความเย็นจากอากาศภายนอกจะเข้าสู่ร่างกายง่ายกว่าเดิม ทำให้เจ็บป่วยไม่สบายบ่อย
หลักการดูแลสุขภาพแบบแพทย์จีนนั้นเรียบง่ายและเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตประจำ วัน เมื่อเรารู้วิธีดูแลสุขภาพที่ 'ง่ายๆ' แบบนี้แล้ว เวลาอาบน้ำอย่าลืมนึกถึงหมอตี้นะครับ (คิดถึงหลักการอาบน้ำนะครับ อย่าคิดลึกละ ฮิฮิ)
1) อาบน้ำร้อน
การอาบน้ำร้อนจะช่วยบรรเทาความ เหนื่อยล้าให้กับร่างกาย ความเหนื่อยล้าเหล่านี้เกิดขึ้นจากการที่กล้ามเนื้อผลิตกรด Lactate ออกมามาก การอาบน้ำร้อนจะทำให้การเผาผลาญกระบวนการเมทาบอลิซึมของร่างกายเร็วขึ้น กรด Lactate ก็จะถูกส่งไปทำลายที่ตับได้เร็วขึ้นตามกัน การแช่น้ำร้อน 20 นาทีจะเท่ากับวิ่ง 500 เมตรเลยทีเดียว แต่การอาบน้ำร้อนไม่ควรอาบน้ำหรือแช่น้ำที่ร้อนจนเกินไป เพราะจะทำให้เหงื่อออกมากและอาจทำให้เป็นลมได้ง่าย นอกจากนี้น้ำร้อนยังทำให้ผิวแห้ง ฉะนั้นหลังจากอาบน้ำร้อนแล้วควรทาครีมบำรุงผิว เพื่อป้องกันไม่ให้ผิวแตกเป็นสะเก็ด
2) อาบน้ำเย็น
การอาบน้ำเย็นจะช่วงเพิ่มภูมิคุ้มกันให้กับร่างกาย ช่วยให้ผนังหลอดเลือดมีความยืดหยุ่น และ ช่วยรักษาความร้อนของร่างกาย หลายคนใช่วิธีอาบน้ำร้อนแล้วตามด้วยน้ำเย็นเพราะกลัวผิวแห้ง ซึ่งมีข้อควรระวัง เพราะจะทำให้ไม่สบายได้ เนื่องจากน้ำร้อนทำให้รูขุมขนเปิด การอาบน้ำเย็นต่อจะทำให้ความเย็นเข้าสู่ร่างกายง่ายขึ้น และทำให้เราไม่สบาย การอาบน้ำเย็น ไม่ควรอาบเวลาดึก เพราะความเย็นจากอากาศภายนอกจะเข้าสู่ร่างกายง่ายกว่าเดิม ทำให้เจ็บป่วยไม่สบายบ่อย
หลักการดูแลสุขภาพแบบแพทย์จีนนั้นเรียบง่ายและเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตประจำ วัน เมื่อเรารู้วิธีดูแลสุขภาพที่ 'ง่ายๆ' แบบนี้แล้ว เวลาอาบน้ำอย่าลืมนึกถึงหมอตี้นะครับ (คิดถึงหลักการอาบน้ำนะครับ อย่าคิดลึกละ ฮิฮิ)
เข้าไปดูบทความอื่น
กดตรงนี้เลย www.dr-tee.com
กดเข้าไปในรูปภาพแล้วแชร์ให้คนอื่นได้เลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgPZgGNpVPlpdP59EJcLslT17rURwUtEHnKhXzmmgz60EB1yLqUy7o56RmnIgfZKV690raJ5ymRef_nXG4CMY7xZ-0nZl4xlflv7CpEiW4vlXIyj7nOOtqOWIxNCDrD69_HTYVXFikZgrY/s1600/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2583%25E0%25B8%25AB%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B7%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2599+%25E0%25B9%2583%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B7%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B7%25E0%25B8%25AD.jpg)
อย่าลืมติดตามความรู้ดีๆจากแพทย์จีนได้ที่เพจ
ดร เยาวเกียรติ แพทย์จีน ฝังเข็ม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQZfkyIgUWR5F5XV0f16mFDbA8UYvXtSBAbK6_l2190vLGF_3JoOk2w_WwobzQwMe36XdjuwMHrUxgyH8wNiJjcwd0rOFEGGbG3nRdMyEr-fkfhp6kX42mNPs92cNOS5w5rWsFnKD1pcs/s320/line+drtee.jpg)
แสกนLineไว้เลยครับ ข่าวสารดีๆจะส่งถึงมือคุณ
เพียงคลิ๊ก https://goo.gl/X8j3e7
หรือค้นหา @dr_tee (มี@ด้วยนะครับ)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgPZgGNpVPlpdP59EJcLslT17rURwUtEHnKhXzmmgz60EB1yLqUy7o56RmnIgfZKV690raJ5ymRef_nXG4CMY7xZ-0nZl4xlflv7CpEiW4vlXIyj7nOOtqOWIxNCDrD69_HTYVXFikZgrY/s1600/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%258A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2583%25E0%25B8%25AB%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B7%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%2599+%25E0%25B9%2583%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B7%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2596%25E0%25B8%25B7%25E0%25B8%25AD.jpg)
สามารถเข้ามาปรึกษาปัญหาสุขภาพ
และรักษาด้วยศาสตร์การแพทย์แผนจีน ฝังเข็ม
และให้ยาสมุนไพรจีนบำรุงสุขภาพ รักษาโรค
หากท่านใด เข้ามาที่คลินิกแนะนำให้นัดเวลาก่อนล่วงหน้านะครับ
อย่าลืมติดตามความรู้ดีๆจากแพทย์จีนได้ที่เพจ
ดร เยาวเกียรติ แพทย์จีน ฝังเข็ม
หรือแสกนQR code
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQZfkyIgUWR5F5XV0f16mFDbA8UYvXtSBAbK6_l2190vLGF_3JoOk2w_WwobzQwMe36XdjuwMHrUxgyH8wNiJjcwd0rOFEGGbG3nRdMyEr-fkfhp6kX42mNPs92cNOS5w5rWsFnKD1pcs/s320/line+drtee.jpg)
แสกนLineไว้เลยครับ ข่าวสารดีๆจะส่งถึงมือคุณ
เพียงคลิ๊ก https://goo.gl/X8j3e7
หรือค้นหา @dr_tee (มี@ด้วยนะครับ)
Post a Comment