หน้าหนาวป้องกันผิวแห้ง ตาแห้ง และบำรุงสายตากัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhUEDO64zE5Fpq_TXVBeMRctBX4s26UnEUTw-QaVcUXXSpAWZZsFDYaTWffo6RZFZISv0HTqsxySYL9COnjnJfqVcjoHTlBnwaM5AVUbfVFa5cbW0xOAttMDoLOUdh_1Y4J4ico19EtdQQ/s1600/%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%2587+blog.jpg)
>>ช่วงเวลาตั้งแต่เดือน ตุลาคม หน้าฝนผ่านไปก็จะเข้าหน้าหนาว หนาวสุดของประเทศไทย คือเดือนธันวาคมถึงเดือนมกราคม เมื่อเข้าถึงหน้าหนาวหลายคนไม่ค่อยชอบอาบน้ำกัน จากอาบน้ำวันละ 2 ครั้ง ก็เปลี่ยนมาเป็น1ครั้ง ตอนผมอยู่ปักกิ่ง อาบแค่วันละครั้งเท่านั้นเองเพราะยิ่งอาบมากไม่ใช่แค่หนาวเพียงอย่างเดียว จะทำให้เราผิวแห้งบ่อยอีกด้วย ผิวคัน และแสบอีกด้วย ไม่เพียงแค่ผิวแห้ง คนที่ใช้คอมพิวเตอร์เป็นประจำก็จะทำให้ตาเราก็จะแห้งด้วยเช่นกัน ฉะนั้นเราควรต้องต้องดูแลตัวเองก่อนที่จะหน้า แต่จริงๆแล้ว การดูแลสุขภาพตัวเองดูแลเมื่อไรก็ได้หมอตี้เลยเลือกปลายฤดูฝนนี้แหละดีที่สุด
>>อันดับแรกต้องทานอาหารที่มีประโยชน์ก่อนนะครับ ให้ทานอาหารจำพวกธัญญาพืช ถั่วชนิดต่างๆ ผลไม้ต่างๆที่มีวิตามินและเกลือแร่ พวกนี้จะช่วยให้ร่างกายแข็งแรง เพิ่มภูมิคุ้มกันให้กับร่างกาย ธัญญาพืช ถั่วต่างๆก็จะมีวิตามิน E ค่อนข้างมาก จะช่วยให้ผิวไม่แห้งจนเกินไป
>>อันดับที่2 รับประทานอาหาร ที่บำรุงดวงตาและสายตา หมอตี้เลือก งาดำ แครอท ผักบุ้ง นม ไข่ ส้ม พุทราจีนแดง เก๋ากี้ เพราะจะมี วิตามินเอสูง ช่วยในการบำรุงสายตา ป้องกันไม่ให้ตาแห้ง ผิวแห้ง
สุดท้ายรับประทาน ข้าวโพด หรือผักใบเขียวต่างๆ มีสารลูทีนที่บำรุงสายตา ป้องกันไม่ให้สายตาเสื่อมก่อนวัยอันควรด้วยนะครับ
อย่าลืมติดตามความรู้ดีๆจากแพทย์จีนได้ที่เพจ ดร เยาวเกียรติ แพทย์จีน ฝังเข็ม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQZfkyIgUWR5F5XV0f16mFDbA8UYvXtSBAbK6_l2190vLGF_3JoOk2w_WwobzQwMe36XdjuwMHrUxgyH8wNiJjcwd0rOFEGGbG3nRdMyEr-fkfhp6kX42mNPs92cNOS5w5rWsFnKD1pcs/s320/line+drtee.jpg)
แสกนLineไว้เลยครับ ข่าวสารดีๆจะส่งถึงมือคุณ เพียงคลิ๊ก https://goo.gl/X8j3e7 หรือค้นหา @dr_tee (มี@ด้วยนะครับ)
Post a Comment